Diễn đàn Học tốt - HTFM
Chào mừng bạn đến với hoctot.forumvi.com - DIỄN ĐÀN HỌC TỐT
DIỄN ĐÀN HỌC TỐT thành lập với mục đích tạo một môi trường học tập để các bạn học sinh trung học  cùng nhau thảo luận, giải bài tập, tiếp thu kiến thức và học hỏi kinh nghiệm.
Rất mong các bạn tham gia và ủng hộ diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn!
Bạn có thể  ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN  để tham gia học tập với chúng tôi nhé!
Xin cảm ơn!
Diễn đàn Học tốt - HTFM
Chào mừng bạn đến với hoctot.forumvi.com - DIỄN ĐÀN HỌC TỐT
DIỄN ĐÀN HỌC TỐT thành lập với mục đích tạo một môi trường học tập để các bạn học sinh trung học  cùng nhau thảo luận, giải bài tập, tiếp thu kiến thức và học hỏi kinh nghiệm.
Rất mong các bạn tham gia và ủng hộ diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn!
Bạn có thể  ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN  để tham gia học tập với chúng tôi nhé!
Xin cảm ơn!
Diễn đàn Học tốt - HTFM

DIỄN ĐÀN HỌC TỐT thành lập với mục đích tạo một môi trường học tập để các bạn học sinh trung học cùng nhau thảo luận, giải bài tập, tiếp thu kiến thức và học hỏi kinh nghiệm.

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Modern Cute

Modern Cute
Thành viên mới
Thành viên mới
1.Cho tam giác ABC vuông tại A.Đường cao AH.Gọi E,F lần lượt là hình chiếu của H trên AB,AC.
a)Cm: $AH^2= AE.AB$
b) Cm: tam giác AEF=tam giác ACB
C)vẽ tia phân giác AD của tam giác BAC.Biết AB=6cm,AC=8cm.tính diện tích tam giác ABD
d)Gỉa sử AD là một đường thẳng bất kì (D thuộc đoạn BC),kẻ DM vuông góc với AB,DN vuông góc AC.(M thuộc AB,N thuộc AC)
Chứng minh ta luôn có hệ thức : BD.DC=AM.MB+AN.NC

(mọi người ơi,câu này mình chỉ cần cần các bạn giúp giùm câu d thôi,mong mọi người giúp đỡ!)

2) Cho hình vuông ABCD.Lấy điểm E,F lần lượt nằm trên AB và AD sao cho AE=AF.
Gọi H là hình chiếu của A trên DE.
a)Cmr: AH.AD=AE.DH
b) CMR: tam giác AHF ~tam giác DHC
c)Xác định vị trí của E,F để S tam giác CDH gấp bốn lần S tam giác AHF

(còn bài 2 này ban giúp giùm mình câu c với,cảm ơn nhiều)

kien2000

Trial Mod
Trial Mod
 [Toán 8]Hình ôn thi 4017764752 
bài 2:
a) CM: $\Delta AHE \sim \Delta DHA (g-g) \to \dfrac{AH}{DH}=\dfrac{AE}{DA}$

$\to AH.AD=AE.DH$

b) Từ $\dfrac{AH}{DH}=\dfrac{AE}{DA} \to \dfrac{DH}{AD}=\dfrac{AH}{AE}=\dfrac{AH}{AF}$

CM: $\Delta ADH \sim \Delta DCH (g-g) \to \dfrac{DH}{CH}=\dfrac{AD}{CD} \to \dfrac{DH}{AD}=\dfrac{CH}{CD}$

$\to \dfrac{CH}{CD}=\dfrac{AH}{AF} (1)$

ABCD là hình vuông $\to \widehat{DAC}=\widehat{DCA}=45^o$ (2)

từ (1) và (2) $\to \Delta AHF \sim \Delta DHC (c-g-c)$

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]